Jipange hivi ufugaji wa ng’ombe wa maziwa
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kuwa tu wana mitaji ya
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Wa mawazo, pale mifugo Inaposhindwa

kuwapa tija waliyolkusudia.
i ujasiriamali kwa njia ya uweze
kufanikiwa na kumfaidisha kuechu-

mil, mfugaji ni lazima ahakikishe miun-
dombins muhimu inakuwa tayari kabla ya
kumleta ng'ombe.

Kwa mujibu wa mwongozo wa kitabu cha
ufugafi wa ng'ombe wa maziwa Afrika ya
Mashariki, ng'ombe wa maziwa ni lazima
m;fate mahitaji yafuatayoe: malisho bora na
maji safi ya kunywa, afya bora bila majeraha,
mazingira safi ikdwa ni pamoja na  banda
lililojengwa vizuri.

Pia uangalizi mzurd na wa kirafikd, ambao
humfanya nglombe kuwa mtuliva bila kuwa

na Mongo.

Bila mahitaji haya muhimu na mfugaji
lutomtunza ngombe vizuri, asitegemes
kuwa ng'ombe huyo atazalisha kiwango
kizuri cha maziwa.

Dealishaji wa kdwango cha maziwa na
ubora mbu hmtrﬂgﬁm kmhili:;:r.i kikubwa
na mam yo yaliyotajwa ju

Wataalamu wanasema kuwa nsilirm.a 20
ya uzalishaji wa ng'ombe inatokana na aina
¥a ng'ombe na asilimia 80 ni matunzo kuto-
ka Jwa mfugajl. Mhudumic ng'ombe wako
vizuri naye arudishe kwa kuzalisha maziwa
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Wafi ni lazima wawe na mipango
thabiti ajili ya ufugaji wa ng'ombe. Hii
hujumuisha idadi ya ng'ombe mfugaji anay-

otaka kufuga pamoja na kufahamu ni kdasi
gan cha malisho kinachohitajika kwa kip-
indi chote cha mwaka.

Mfugzji pia anapaswa kufahamu kuwa ni
kwa namna gani malisho yanafaa kutolewa
kwa wanyama. Mfugaji ni lazima pia apange
ni kwa namna gani atapata malisho kwa kip-
indi chote. Hii inamananisha kuwa nl m
gani atapanda, kuvuna na kuhifadhi.

Mipango nl nguzo muhimu sana kwa kuwa
inawezesha kusaidia kufahamu ni nini cha

Utunza|l bora wa ng'ombe nl pameija na mkulima kuhakikisha ana josho la uhakika kwa mitugo yake,
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kufanya, namna ya kufikia malengo yali-
yolusudiwa, na ni hatua gani imefikiwa,

Mfugajl asiye na mipango thabiti nd sawa
na miu anayeanza safari blla lufahamu
mwisho wa safari vake.

Mahita]l ya mio kamill

Shughuli ya ufugaji wako itakamilika sthu
ambayo utaweza kuelewa uhusiano katl ya
ulishaji wa ng'ombe, uzalishaji wa maziwa
na mapato. Endapo ng'ombe wa maziwa
atalishwa kwa malisho hafifu, ni dhahiri
kuwa uzalishaji wa maziwa pia utakuwa
hafifu.
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uta aina gani ya malisho inayofanya
vizuri katikn ukanda wako, Malisho ende-
levu hutegemeana kwa kiasi kikubwa na

aina ya malisho na utunzaji wake shambani
mwako,

Chukulia kuwa wewe ni mfugaji mdogo na
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Bila uwekajl sahihl wa kumbukumbu,
mifugajl hawer kufahamu nl mapato kiasl
£ani anaycpata kutokana na shughull ya
ufugall.
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huwezi kumudu gharama za umwagiliaji, ni
lazima utumie kwa kiasi kikubwa malisho
ya wakati wa mvua na kuhifadhi ili koweza
kuyatumia wakati wa kiangazi.

Inashauriwa kupanda majani ya malisho
kwa kinsi kikubwa uwezavyo wakati wa
mvua, Wahamasishe majirani zako kupan-
da malisho pia, ili bandaye uweze kununua
kutoka kwao,

Matete, nyasi, majani ya mtama, majani
ya mahindi, lusina, desmodiamu, na alizeti
ni micngoni mwa malisho ambayo hufanya

vizuri katika maeneo mengi nchind.

Kiwango cha kirtosha cha malisho
Fahamu ni Mwango gani kdnachotosha
bowa kila ng'ombe wako. Hil takusaidis

kufahamu ni kinsi gand cha malishoupande |

na b kiasi gani adhi. !

Kwa wastani, ngombe wa maziwa ali-
yekomaa mwenye uzito wa kilo 400,
anayefugwa ndani ana uwezo wa kula kilo
12 za majani makavu kowa silo.

Kumbuka kuwa endapo mifugo yako
haitapata malisho ya kutosha wataoneka-
na kwa muonekana wao, na kdsha k-
pa adhabu kwa kuzalisha maziwa kdogo
sana. Kama kanuni inavyoeleza, i
kuwa asilimia 15 hadl -18 ya malisha yote ni
protin. W, 1 wengi hulkwepa kopanda
majani ya kwa kuogopa gharama
ya mholea na mbegu.

Weka malisho katiia hall ya usafl
Hifadhi malisho katika sehemu nzuri,
sehemu ambayo hayatapigwa na jua mola
kwa moja, mvua au kuwepo uwezekano
wa vitu vingine vinavyoweza kuyaharibu
kama vile siafu na wadudu wenginea.
Majani ya malisho ni lazima vanyaush-
we vizurl kuepuka vilnl vya sumu vina-
vyoweza kuwepo kwenye malisho. Mfugaji
anawezs kuamua juu ya ubora wa malishe
kutokana na muonekano wake, harufu na

Malisho mabichi yenye wingi wa majani ni
mojfa ya malisho bora ukilinganisha na yale
yenye ugumu. Epuka kulisha mifugo yako
kwa utumia malisho yenye ukungu kwa
kuwa yanaweza kuwa na sumu.

Kuweka kumbukumbu nil muhlmu
Uwekali wa kumbulumbu ni muhirms Lakd-
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ni huwa hauzingatiwi na wafugall wengi. _|

Baadhi ya wafugaji huona kama uwekaji

wa kumbukumbu ni kazi va ziada, ambayo |

kulingana na wao haina uhusiano wowote
na mapato yanayotokana na shughuli zao,

Hata hivyo, bila uwekaji sahihi wa kumbu-

mfugaji hawezi kufahamu ni mapato

klasi gani anayopata kutokana na shughu-
i ya . Ni kwa namna ganl mbugaji
anaweza kufahamu wakati wa kumpandisha

‘ormibe rﬂh, kama hajud kawa Timepita
siku ngapl.

kwa hisani
m'ﬂﬂamm ya mtandao wa

Scanned with CamScanner



